KIOXIA CM9-R là dòng SSD doanh nghiệp đầu tiên được xây dựng trên công nghệ BiCS FLASH thế hệ thứ 8. Mẫu E3.S dung lượng 15,36TB được thử nghiệm trong phòng thí nghiệm của chúng tôi đại diện cho dung lượng tối ưu của dòng sản phẩm: 3.400K IOPS đọc ngẫu nhiên và 14.800 MB/s đọc tuần tự với mức tiêu thụ điện năng hoạt động điển hình là 25 W. Hầu hết các ổ SSD doanh nghiệp Gen5 đều tiêu thụ trên 20 W để đạt được các thông số kỹ thuật ấn tượng; Lập luận của KIOXIA về CM9 là thiết kế CBA (CMOS được gắn trực tiếp vào mảng) của BiCS8 mang lại thông lượng hàng đầu mà không tốn nhiều năng lượng.
![]()
CM9-R 15,36TB được thử nghiệm có dạng E3.S với BiCS FLASH thế hệ thứ 8 và định mức 25 W điển hình. CM9-R là phiên bản chuyên đọc với 1 DWPD của dòng sản phẩm, cùng với dòng CM9-V chuyên dụng hỗn hợp với 3 DWPD. Dung lượng E3.S trải dài từ 1,92TB đến 30,72TB, trong khi mẫu flagship 61,44TB dành cho phiên bản 2,5 inch U.2. Dưới 7,68TB, dòng sản phẩm sử dụng flash BiCS-5; các mẫu 7,68TB, 15,36TB và 30,72TB sử dụng thế hệ thứ 8. Đơn vị đánh giá của chúng tôi (KCM9XRJE15T3) nằm ở điểm dung lượng có thông số ghi tốt nhất của dòng sản phẩm: 11.000 MB/s ghi tuần tự và 540K IOPS ghi ngẫu nhiên, các đỉnh này không có ở dung lượng nào khác.
Ổ đĩa sử dụng giao diện PCIe 5.0 x4 với hỗ trợ dual-port x2 cho các cấu trúc có tính sẵn sàng cao, tuân thủ NVMe 2.0 và NVMe-MI 1.2c, và hỗ trợ đặc tả OCP Datacenter NVMe SSD v2.5 (một phần). Bảo vệ mất điện và bảo vệ dữ liệu đầu cuối là tiêu chuẩn, với các biến thể bảo mật SIE, SED và FIPS 140-3 SED có sẵn.
| Thông số kỹ thuật | KIOXIA CM9-R 15,36TB (E3.S) |
|---|---|
| Mẫu | KCM9XRJE15T3 (SIE) / KCM9DRJE15T3 (SED) / KCM9FRJE15T3 (FIPS SED) |
| Dung lượng | 15.360 GB |
| Yếu tố hình thức | E3.S, 7,5 mm |
| Giao diện | PCIe 5.0 (single x4, dual x2), NVMe 2.0, NVMe-MI 1.2c |
| NAND | KIOXIA BiCS FLASH gen 8 3D TLC (CBA) |
|
Hiệu suất (single-port x4, lên đến) |
Đọc tuần tự 14.800 MB/s; Ghi tuần tự 11.000 MB/s; Đọc ngẫu nhiên 3.400K IOPS; Ghi ngẫu nhiên 540K IOPS; Độ trễ 4KiB QD1 65 µs / 10 µs |
| Nguồn (Hoạt động / Sẵn sàng) | 25 W điển hình / 5 W điển hình |
| Độ bền | 1 DWPD |
| MTTF / Bảo hành | 2.500.000 giờ / 5 năm |
| Tính năng | PLP, bảo vệ đầu cuối, dual-port HA |
| Tuân thủ | OCP Datacenter NVMe SSD v2.5 (một phần) |
Thiết lập thử nghiệm & So sánh
Chúng tôi đã thử nghiệm trên Dell PowerEdge R760 chạy Ubuntu 22.04.2 LTS, được trang bị JBOF Serial Cables Gen5 hỗ trợ ổ đĩa U.2, E1.S, E3.S và M.2: 2×Intel Xeon Gold 6430, 16×64GB DDR5-4400, 480GB Dell BOSS SSD, JBOF Serial Cables Gen5, NVIDIA L4. Các sản phẩm so sánh bao gồm CD9P-R, Western Digital SN861, Solidigm PS1010/PS1030, Micron 7600 MAX, 9550 MAX và 9550 Pro; CD9P-R là tài liệu tham khảo phù hợp nhất, sử dụng cùng loại flash BiCS8.
Hiệu suất FIO
Ghi tuần tự 128K (QD16/1 job): trạng thái ổn định 8.668,1 MB/s @ 230,4 µs, đứng thứ ba sau hai mẫu Micron, và cao hơn 25% so với CD9P-R. Đọc tuần tự 128K (QD64/1 job): 9.974,6 MB/s, kết quả duy nhất không đạt định mức (nhiều job khôi phục tốc độ đầy đủ; người mua luồng đơn nên tự kiểm tra quy trình của mình). Ghi ngẫu nhiên 64K: đỉnh 9.635,3 MB/s (QD8/2 jobs), đứng thứ hai; tốt nhất trong phân khúc với QD thấp 3.334,8 MB/s @ 18,4 µs, với độ trễ được kiểm soát so với các đối thủ cạnh tranh có đỉnh cao. Đọc ngẫu nhiên 64K: khởi đầu luồng đơn tốt nhất 1.359,0 MB/s @ 45,6 µs, đạt đỉnh 13.402,4 MB/s chỉ với QD4/8 jobs. Ghi tuần tự 16K: đỉnh 10.812,2 MB/s, chỉ đứng sau 9550 MAX, đạt được ở độ sâu hàng đợi thấp (QD1/16 jobs, 22,8 µs); độ trễ tốt nhất cho một luồng là 10,4 µs. Đọc tuần tự 16K: 13.393,2 MB/s ở QD32/8, đứng thứ hai sau CD9P-R, ngang bằng với độ trễ bằng một nửa (QD16/8). Ghi ngẫu nhiên 4K: đỉnh 1.502,9K IOPS; ở QD1 dẫn đầu tuyệt đối với 115,8K IOPS @ 8,2 µs. Đọc ngẫu nhiên 4K: đỉnh hàng đợi sâu 1.973,4K IOPS, ở giữa bảng (định mức 3.400K của KIOXIA nằm ngoài giới hạn quét của chúng tôi); độ trễ đọc 4K thấp nhất trong nhóm ở QD1 (33,6K IOPS @ 29,3 µs).
GDSIO
CM9-R dẫn đầu phân khúc khối 16K với 136,4K IOPS, con số đọc khối nhỏ tốt nhất trong nhóm; ở 1M đọc đạt 6,06 GiB/s, đứng thứ hai sau CD9P-R. Quét ghi là điểm nổi bật của nó: đỉnh 5,51 GiB/s đứng thứ hai trên lý thuyết so với 9550 MAX, nhưng là đường cong ổn định nhất trên bàn thử nghiệm, tránh được sự biến động 1M/64 của 9550 MAX và sự sụt giảm luồng cao 128K của Solidigm. Độ trễ ghi 16K cho một luồng là 21,4 µs, ngang bằng với CD9P-R.
Kiểm tra DLIO
Số lượng kiểm tra tỷ lệ thuận với dung lượng, vì vậy bảng trình bày giá trị trung bình của các lần chạy (thấp hơn là tốt hơn):
| Ổ đĩa | Lần chạy 1 (giây) | Lần chạy 2 (giây) | Lần chạy 3 (giây) |
|---|---|---|---|
| Sandisk DC SN861 7,68TB | 461,3 | 558,6 | 553,3 |
| Micron 9550 MAX 12,8TB | 462,8 | 558,9 | 555,3 |
| Micron 9550 Pro 7,68TB | 461,4 | 577,9 | 559,7 |
| Solidigm PS1010 7,68TB | 458,8 | 561,1 | 564,6 |
| Micron 7600 MAX 6,4TB | 464,2 | 581,5 | 567,3 |
| KIOXIA CD9P-R 7,68TB | 464,7 | 575,6 | 570,6 |
| KIOXIA CM9-R 15,36TB | 462,8 | 571,9 | 580,9 |
| Solidigm PS1030 12,8TB | 462,3 | 578,0 | 599,2 |
CM9-R suy giảm dần và có thể dự đoán được thay vì dao động. Một ổ chuyên đọc 1 DWPD không được mua để ghi kiểm tra liên tục; dữ liệu FIO là lập luận của nó. Người mua cần ghi kiểm tra theo đợt nên xem xét CM9-V hoặc các mẫu chuyên dụng hỗn hợp.
Kết luận.
CM9-R 15,36TB là SSD doanh nghiệp đầu tiên sử dụng BiCS8, được thử nghiệm ở điểm dung lượng ghi tốt nhất, mang lại độ trễ hàng đợi thấp nhất trong nhóm cho mọi khối lượng công việc. Nó dẫn đầu tuyệt đối ở QD1 trong đọc 4K (33,6K IOPS @ 29,3 µs), ghi 4K (115,8K IOPS @ 8,2 µs), ghi tuần tự 16K (10,4 µs) và đọc 64K (1.359,0 MB/s @ 45,6 µs), đạt đỉnh 64K ở mức đồng thời thấp hơn nhiều so với đối thủ, tạo ra IOPS đọc khối nhỏ GDS tốt nhất (136,4K) và đường ghi ổn định nhất (đỉnh 5,51 GiB/s). Điểm yếu: đỉnh đọc 4K hàng đợi sâu ở mức trung bình và đọc tuần tự 128K cho một luồng không đạt định mức.
Đối với các cấp độ đọc nhạy cảm với độ trễ, giao diện OLTP, môi trường ảo hóa dual-port HA và phục vụ AI chuyên đọc, CM9-R là lập luận mạnh mẽ nhất cho thấy thiết kế CBA của BiCS8 đã thay đổi phân khúc; các quy trình ghi nặng liên tục nên xem xét các ổ CM9-V hoặc chuyên dụng hỗn hợp. Hiện tại, nó giữ vị trí dẫn đầu "Tốt nhất cho Khối lượng công việc Nhạy cảm với Độ trễ" trên trang SSD doanh nghiệp của StorageReview.
Công ty TNHH Công nghệ Bắc Kinh Qianxing Jietong
Sandy Yang/Giám đốc Chiến lược Toàn cầu
WhatsApp / WeChat: +86 13426366826
Email: yangyd@qianxingdata.com
Website: www.qianxingdata.com/www.storagesserver.com
Trọng tâm kinh doanh:
Phân phối Sản phẩm ICT/Tích hợp Hệ thống & Dịch vụ/Giải pháp Cơ sở hạ tầng
Với hơn 20 năm kinh nghiệm phân phối CNTT, chúng tôi hợp tác với các thương hiệu hàng đầu toàn cầu để cung cấp các sản phẩm đáng tin cậy và dịch vụ chuyên nghiệp.
“Sử dụng Công nghệ để Xây dựng Thế giới Thông minh”Nhà cung cấp Dịch vụ Sản phẩm ICT Đáng tin cậy của Bạn!



